OFFB
Blog xe hơi, đánh giá xe ô tô, chia sẻ kiến thức về xe ô tô

Lắp thêm đèn chiếu sáng xe ôtô liệu có bị CSGT xử phạt?

Lắp thêm đèn chiếu sáng ô tô vào phía trước có bị CSGT tuýt còi xử phạt không? Mời các cụ mợ tham khảo bài viết dưới đây.

Thực tế hiện nay, không hiếm gặp các bác tài lái xe lắp thêm hoặc thay đổi đèn chiếu sáng phía trước ô tô  khác với thiết kế tiêu chuẩn của nhà sản xuất. Việc độ đèn xe chiếu sáng bằng các loại đèn trợ sáng là hành vi vi phạm luật giao thông đường bộ ,vì thế độ đèn xe sẽ bị cơ quan chức năng xử phạt.

Tại Khoản 13 Điều 8 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định rõ, nghiêm cấm các hành vi lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới. Hoặc sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.

lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng phía trước ô tô

Do đó, việc lắp đặt hay sử dụng đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới là hành vi vi phạm luật giao thông, chắc chắn sẽ bị cơ quan chức năng tiến hành xử phạt.

Về xử phạt, căn cứ điểm a Khoản 3 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, người điều khiển xe ôtô (bao gồm cả rơmoóc) vi phạm điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 800-1 triệu đồng. Cụ thể, đối với các hành vi như: Điều khiển xe lắp thêm đèn phía trước, phía sau, trên nóc, dưới gầm, một hoặc cả hai bên thành xe.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện còn bị tước giấy phép lái xe từ 1-3 tháng. Bên cạnh đó, các thiết bị vi phạm đó cũng bị CSGT tịch thu ngay lập tức.

Lắp thêm đèn chiếu sáng xe ôtô liệu có bị CSGT xử phạt? 1, OFFB
Một tài xế xe tải tự tháo đèn độ sau khi bị phạt .nguồn mạng xã hội

Trao đổi với PV , anh Nguyễn Xuân Thuỷ (40 tuổi, ở 196 Hoàng Diệu, quận 4, TP.Hồ Chí Minh) cho rằng: “Hiện nay, có khá nhiều chủ xe lắp thêm đèn LED hoặc Xenon để tăng thêm độ sáng vào buổi tối, đặc biệt là xe khách và xe container. Điều này là vô cùng nguy hiểm bởi các phương tiện đi ngược chiều sẽ bị loá mắt trong vài giây nếu nhìn trực diện, đồng thời có thể dẫn đến tai nạn giao thông”.

“Việc xử phạt xe ôtô gắn thêm đèn công suất lớn gây loá mắt cho người tham gia giao thông là rất đúng đắn. Nguy hiểm hơn, một số xe còn lắp loại đèn LED dài khoảng 50cm có chức năng nháy pha, vừa vượt ẩu lấn làn, vừa nháy đèn để ép xe ngược chiều phải nhường đường” anh Nguyễn Quang Huy (35 tuổi, ở 103 Hồ Ngọc Lãm, quận Bình Tân, TP.Hồ Chí Minh) chia sẻ.



TIN XE 24H

GÓC NHÌN


VIDEO